HỎI ÐÁP
Hỏi:

Bảo hiểm y tế của em ở bệnh viện Cần Giuộc, huyện Cần Giuộc, tỉnh Long An có thể sử dụng ở Bệnh viện quân y 120 không vậy? Em cám ơn.

Trả lời:

Chào bạn Ngọc ở Cần Giuộc - Long An

Căn cứ điểm b, khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định như sau:

Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

Trường hợp đi khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú bạn phải tự chi trả 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Nếu trường hợp có giấy chuyển tuyến KCB hợp lệ, chuyển tuyến đến Bệnh viện quân y 120 thì được thanh toán BHYT đúng tuyến.

Ngoài ra nếu thẻ BHYT có mã nơi đối tượng sinh sống (kí hiệu: K1, hoặc K2, hoặc K3) khi tự đi khám chữa bệnh nội trú không đúng tuyến tại bệnh viện tuyến tỉnh thì vẫn được hưởng đúng tuyến mà không cần giấy chuyển tuyến KCB.

Như vậy trường hợp của bạn nếu tự đi khám bệnh, chữa bệnh nội trú tại Bệnh viện quân y 120  (bệnh viện tuyến tỉnh) thì mức hưởng theo tỷ lệ là 60%. Còn nếu bạn tự  đi khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú thì bạn phải trả 100% chi phí điều trị.

Trân trọng!

Tổ BHYT  Bệnh viện quân y 120        ĐT: 0933999004 gặp Tuấn


BỆNH VIỆN QUÂN Y 120

Số 518, Nguyễn Thị Thập, Phường 6, TP Mỹ Tho, Tiền Giang

Điện thoại: 0273 3873 489 - Fax: 0273 3873 489

Email: benhvienquany120@gmail.com

Đang Online : 4 || Lượt Truy Cập: 295424